เทศบาลเมืองพิชัย ร่วมสร้าง ‘ผู้สูงวัยหัวใจ 16’ ส่งเสริมสุขภาพดี ชีวีมีสุข โดยศาสตร์แพทย์แผนไทย
วันที่ 28 มิถุนายน 2567 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลเมืองพิชัย จัดโครงการส่งเสริมสุขภาพดี ชีวีมีสุขผู้สูงวัยหัวใจ 16 โดยมีนายสองเมือง วงค์ไชย นายกเทศมนตรีเมืองพิชัย พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ปลัดเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการร่วมเปิดงาน และมีชมรมผู้สูงอายุเทศบาลเมืองพิชัย และผู้สูงอายุในเขตเทศบาลฯ จำนวนกว่า 100 คน ร่วมกิจกรรม ณ ห้องประชุมชั้น 3 สำนักงานเทศบาลเมืองพิชัย
ภายในงานมีการบรรยายให้ความรู้เรื่องสุขภาพจิตลดการซึมเศร้าในผู้สูงอายุ, ความรู้เรื่องข้อเข่าเสื่อมและการดูแลรักษาโดยศาสตร์แพทย์แผนไทย, ทำแบบประเมินภาวะซึมเศร้าเป็นรายบุคคล และให้บริการตรวจสุขภาพและรับยาสมุนไพร โดยมีนางสาวกัลยารัตน์ หยุดยั้ง และคณะเจ้าหน้าที่จากโรงพยาบาลการแพทย์แผนไทยและการแพทย์ทางเลือก เขตสุขภาพที่ 1 จังหวัดลำปาง เป็นวิทยากรให้ความรู้ แนะนำการออกกำลังที่เหมาะกับวัย ลดภาวะข้อเข่าเสื่อมโดยศาสตร์แพทย์แผนไทยด้วยการนวดแผนไทยร่วมกับการพอกสมุนไพรและการดูแลตนเอง เพื่อให้ผู้สูงอายุที่เข้าร่วมโครงการมีสุขภาพที่ดีทั้งร่างกายและจิตใจ ลดภาวะเสี่ยงของโรคซึมเศร้าในกลุ่มผู้สูงอายุ
![](https://www.pichaicity.go.th/wp-content/uploads/2024/06/448830225_791351479747194_5530390069819040561_n-1024x579.jpg)
![](https://www.pichaicity.go.th/wp-content/uploads/2024/06/449179604_791259526423056_4155919348196364627_n.jpg)
![](https://www.pichaicity.go.th/wp-content/uploads/2024/06/449276827_791260309756311_5711622887795050616_n.jpg)
![](https://www.pichaicity.go.th/wp-content/uploads/2024/06/449317012_791259996423009_3278451283307876376_n.jpg)